Có gì mới?

Chào mừng bạn đến với diễn đàn Tui Học Web

Vui lòng đăng ký hoặc đăng nhập để sử dụng hết các tính năng của forum nhé!
  • Thông báo: Hiện tại do admin không có nhiều thời gian và không thể tiếp tục quản trị và maintain forum, do đó forum sẽ có dự định được đóng lại từ 06/2022, cảm ơn mọi người đã đồng hành cùng forum suốt thời gian vừa qua. Cảm ơn rất nhiều.

Chia sẻ Data Scraping - Scrapy Framework - Phần 1

Chia sẻ
Hi ae,
Thông qua bài viết này mình chia sẻ với mn về thu thập dữ liệu website. Hay còn gọi là data scraping. Các bạn có thể xây dựng một websosanh bằng kỹ thuật này.

Hiện nay có 3 thư viện/framework hỗ trợ làm điều này. Mình sẽ giới thiệu với các bạn một framework siêu mạnh đó là Scrapy. Vậy Scrapy có điểm gì mạnh mà mình lại giới thiệu đến các bạn?
1. Nó là một framework chứ không phải là thư viện. Nghĩa là nó hỗ trợ các bạn đầy đủ mọi công cụ từ khi bạn bắt đầu download một trang web tới khi bạn lưu trữ dữ liệu mà bạn đã xử lý xong.
Ví dụ: beautiful soup là một thư viện rất hay nhưng trước khi các bạn dùng bs để lọc data, các bạn phải dùng thư viện url request để parse trang web. Hay khi lưu trữ các bạn cần tự code để biến dữ liệu từ dạng thô trở thành file json. Scrapy thì có sẵn hết rồi.

2. Scrapy cho phép các bạn crawl (scrape từ trang này sang trang khác) một cách thần tốc, cơ chế xử lý bất đồng bộ của nó giúp nó có khả năng này.

Có thể sẽ còn nhiều điểm mạnh khác nhưng tạm thời mình chưa biết tới, hy vọng sẽ nhận được nhiều phản hồi từ mn.

Dưới đây là link notion:
Phần 1: Làm quen với Scrapy
Ồ, bạn chưa phải thành viên của forum Đăng nhập hoặc đăng ký ngay.
Phần 2: Trích xuất dữ liệu bằng Scrapy
Phần 3: Trích xuất dữ liệu linh động

Bài viết và chủ đề liên quan
Người mở bài Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
T Chia sẻ Data Scraping - Scrapy Framework - Phần 2 Kiến thức 1
LeDung Kiến thức Xử lý data trong components Reactjs Cài đặt và các khái niệm 0

Bài viết và chủ đề liên quan

shape1
shape2
shape3
shape4
shape7
shape8
Bên trên